From Wikipedia, the free encyclopedia
Ƙungiyar ƙwallon kwando ta DR Congo, tana na wakiltar DR Congo a gasar ƙwallon kwando ta maza ta ƙasa da ƙasa, hukumar kula da wasan ƙwallon kwando ta Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo ce ke kula da ita. [1] ( French: République démocratique du Congo Fédération de basket-ball )
Tawagar ta fito a gasar FIBA ta Afrika amma har yanzu bata fito a gasar FIBA ta duniya ba . Babban nasararsa har zuwa yau shi ne jeri na ƙarshe a gasar FIBA ta Afirka a shekarar 1975 lokacin da ta fafata a matsayin Zaire .
DR Congo ta shiga FIBA ne a shekara ta 1963 kuma ta fara buga gasar ta farko shekaru goma sha biyu bayan haka, a lokacin shekarar 1974 AfroBasket. A cikin shekara mai zuwa, sun taka leda a gasar AfroBasket na shekarar 1975 . Congo ta ƙare ne a matsayi na huɗu bayan da aka tashi 2-3. Bayan matsayi na 6 a shekarar 1980, ƙungiyar ba ta buga gasar ba har tsawon shekaru 27 masu zuwa.
A lokacin AfroBasket shekarar 2007, DR Congo ta dawo kuma ta kare a matsayi na 15.
Bayan shafe shekaru 10 babu ƙasar, ƙasar ta buga gasar AfroBasket shekarar 2017 inda ta kai wasan daf da na kusa da ƙarshe bayan tada hankalin Najeriya a rukunin.[2]
A watan Agustan shekarar 2022, Jonathan Kuminga ya shiga tawagar Kongo don zama ɗan wasan ƙwallon kwando na ƙasa (NBA) na farko da ya fara bugawa ƙungiyar ƙwallon ƙafa ta ƙasa. Kuminga ya ci gasar NBA ta farko da Golden State Warriors .[3]
DR Congo ba ta taba shiga gasar cin kofin kwallon kwando ta FIBA ba, amma ta buga wasannin share fagen shiga gasar.
Fourth place
Seamless Wikipedia browsing. On steroids.
Every time you click a link to Wikipedia, Wiktionary or Wikiquote in your browser's search results, it will show the modern Wikiwand interface.
Wikiwand extension is a five stars, simple, with minimum permission required to keep your browsing private, safe and transparent.