Giải BAFTA cho dựng phim xuất sắc nhất là một trong các giải thưởng hàng năm của Viện Hàn lâm Nghệ thuật Điện ảnh và Truyền hình Anh quốc dành cho người dựng phim xuất sắc nhất. Các thành viên có quyền biểu quyết của Viện Hàn lâm Nghê thuật Điện ảnh và Truyền hình Anh quốc chọn ra những người dựng phim của 5 bộ phim được đề cử vào vòng chung kết, không bao gồm các trợ lý[1][2], sau đó bỏ phiếu để bầu chọn người dựng phim xuất sắc nhất.
Thông tin Nhanh Trao cho, Địa điểm ...
Đóng
(Có 6 phim được đề cử cho giải này trong năm 2008 - thay vì 5 phim - vì có 2 phim ngang phiếu nhau)
- 2007 – The Bourne Ultimatum – Christopher Rouse
- American Gangster – Pietro Scalia
- Atonement – Paul Tothill
- Michael Clayton – John Gilroy
- No Country for Old Men – Roderick Jaynes
- 2006 – United 93 – Clare Douglas, Christopher Rouse, Rick Pearson
- Babel – Stephen Mirrione Douglas Crise
- The Departed – Thelma Schoonmaker
- Casino Royale – Stuart Baird
- The Queen – Lucia Zucchetti
- 2005 – The Constant Gardener – Claire Simpson
- Crash – Hughes Winborne
- Brokeback Mountain – Geraldine Peroni, Dylan Tichenor
- Good Night, and Good Luck – Stephen Mirrione
- La Marche de l'empereur – Sabine Emiliani
- 2004 – Eternal Sunshine of the Spotless Mind – Valdís Óskarsdóttir
- The Aviator – Thelma Schoonmaker
- Collateral – Jim Miller, Paul Rubell
- Shi mian mai fu – Long Cheng
- Vera Drake – Jim Clark
- 2003 – Lost in Translation – Sarah Flack
- 2002 – City of God – Daniel Rezende
- 2001 – Mulholland Drive – Mary Sweeney
- 2000 – Gladiator – Pietro Scalia
- Traffic – Stephen Mirrione
- Wo hu cang long – Tim Squyres
- Erin Brockovich – Anne V. Coates
- Billy Elliot – John Wilson
- 1999 – American Beauty – Tariq Anwar, Christopher Greenbury
- 1998 – Shakespeare in Love – David Gamble
- Saving Private Ryan – Michael Kahn
- Elizabeth – Jill Bilcock
- Lock, Stock and Two Smoking Barrels – Niven Howie
- 1997 – L.A. Confidential – Peter Honess
- Titanic – Conrad Buff, James Cameron, Richard A. Harris
- The Full Monty – Nick Moore, David Freeman
- Romeo + Juliet – Jill Bilcock
- 1996 – The English Patient – Walter Murch
- 1995 – The Usual Suspects – John Ottman
- Apollo 13 – Mike Hill, Daniel P. Hanley
- Babe – Marcus D'Arcy, Jay Friedkin
- The Madness of King George – Tariq Anwar
- 1994 – Speed – John Wright
- 1993 – Schindler's List – Michael Kahn
- The Fugitive – Dennis Virkler, David Finfer, Dean Goodhill, Don Brochu, Richard Nord, Dov Hoenig
- In the Line of Fire – Anne V. Coates
- The Piano – Veronika Jenet
- 1992 – JFK – Joe Hutshing, Pietro Scalia
- The Player – Geraldine Peroni
- Cape Fear – Thelma Schoonmaker
- Howards End – Andrew Marcus
- Strictly Ballroom – Jill Bilcock
- 1991 – The Commitments – Gerry Hambling
- 1990 – Goodfellas – Thelma Schoonmaker
- Crimes and Misdemeanors – Susan E. Morse
- Dick Tracy – Richard Marks
- Nuovo cinema Paradiso – Mario Morra
- 1989 – Mississippi Burning – Gerry Hambling
- 1988 – Fatal Attraction – Michael Kahn, Peter E. Berger
- 1987 – Platoon – Claire Simpson
- Cry Freedom – Lesley Walker
- Hope and Glory – Ian Crafford
- Radio Days – Susan E. Morse
- 1986 – The Mission – Jim Clark
- Hannah and Her Sisters – Susan E. Morse
- Mona Lisa – Lesley Walker
- A Room with a View – Humphrey Dixon
- 1985 – Amadeus – Nena Danevic, Michael Chandler
- Back to the Future – Arthur Schmidt, Harry Keramidas
- A Chorus Line – John Bloom
- Witness – Thom Noble
- 1984 – The Killing Fields – Jim Clark
- Another Country – Gerry Hambling
- Indiana Jones and the Temple of Doom – Michael Kahn
- Under Fire – John Bloom, Mark Conte
- 1983 – Flashdance – Bud S. Smith, Walt Mulconery
- The King of Comedy – Thelma Schoonmaker
- Local Hero – Michael Bradsell
- Zelig – Susan E. Morse
- 1982 – Missing – Françoise Bonnot
- 1981 – Raging Bull – Thelma Schoonmaker
- Chariots of Fire – Terry Rawlings
- The French Lieutenant's Woman – John Bloom
- Raiders of the Lost Ark – Michael Kahn
- 1980 – All That Jazz – Alan Heim
- The Elephant Man – Anne V. Coates
- Fame – Gerry Hambling
- Kramer vs. Kramer – Gerald B. Greenberg
- 1979 – The Deer Hunter – Peter Zinner
- Alien – Terry Rawlings
- Apocalypse Now – Richard Marks, Walter Murch, Gerald B. Greenberg, Lisa Fruchtman
- Manhattan – Susan E. Morse
- 1978 – Midnight Express – Gerry Hambling
- 1977 – Annie Hall – Ralph Rosenblum, Wendy Greene Bricmont
- Network – Alan Heim
- Rocky – Richard Halsey
- A Bridge Too Far – Antony Gibbs
- 1976 – One Flew Over the Cuckoo's Nest – Richard Chew, Lynzee Klingman, Sheldon Kahn
- All the President's Men – Robert L. Wolfe
- Taxi Driver – Marcia Lucas, Tom Rolf, Melvin Shapiro
- Marathon Man – Jim Clark
- 1975 – Dog Day Afternoon – Dede Allen
- The Godfather Part II – Peter Zinner, Barry Malkin, Richard Marks
- Jaws – Verna Fields
- Rollerball – Antony Gibbs
- 1974 – The Conversation – Walter Murch, Richard Chew
- Chinatown – Sam O'Steen
- Murder on the Orient Express – Anne V. Coates
- The Three Musketeers – John Victor-Smith
- 1973 – The Day of the Jackal – Ralph Kemplen
- Charley Varrick – Frank Morriss
- Don't Look Now – Graeme Clifford
- The National Health – Ralph Sheldon
- 1972 – The French Connection – Gerald B. Greenberg
- Cabaret – David Bretherton
- A Clockwork Orange – Bill Butler
- Deliverance – Tom Priestley
- 1971 – Sunday Bloody Sunday – Richard Marden
- Fiddler on the Roof – Antony Gibbs, Robert Lawrence
- Performance – Antony Gibbs
- Taking Off – John Carter
- 1970 – Butch Cassidy and the Sundance Kid – John C. Howard, Richard C. Meyer
- MASH – Danford B. Greene
- Ryan's Daughter – Norman Savage
- They Shoot Horses, Don't They? – Fredric Steinkamp
- 1969 – Midnight Cowboy – Hugh A. Robertson
- Bullitt – Frank P. Keller
- Oh! What a Lovely War – Kevin Connor
- Z – Françoise Bonnot
- 1968 – The Graduate – Sam O'Steen
- The Charge of the Light Brigade – Kevin Brownlow
- Oliver! – Ralph Kemplen
- Romeo and Juliet – Reginald Mills
The nominees in each award category are determined by two rounds of voting. In the first round, each member is given a list of all eligible films, and votes for twelve films in each category of the awards. Up to fifteen films that received the largest number of votes in each category are on the second round ballot. The five films in each category receiving the largest number of second round votes become the nominees
Bản mẫu:BAFTA Award for Best Editing